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HOTUBA YA JAJI MKUU MHE. PROF. IBRAHIM HAMIS JUMA 

SIKU YA KUWAKUBALI MAWAKILI WAPYA KATIKA VIWANJA 

VYA UKUMBI WA KARIMJEE DAR ES SALAAM,  

TAREHE 14 DISEMBA, 2018 

 

Wahe. Majaji wa Mahakama ya Rufani, 

Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi, Jaji Kiongozi, 

Wahe. Majaji wa Mahakama Kuu, 

Profesa Adelardus Kilangi, Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

Biswalo Mganga, Mkurugenzi wa Mashtaka; 

Wahe. Majaji Wastaafu wa Mahakama ya Rufani na wa 

Mahakama Kuu; 

Wah. Msajili Mkuu, Mtendaji Mkuu wa Mahakama, Msajili wa 

Mahakama ya Rufani, Msajili wa Mahakama Kuu, Naibu 

Wasajili; 

Mahakimu, Watendaji wa Mahakama, Wasaidizi wa Sheria wa 

Majaji na watumishi wote wa Mahakama; 

Rais wa Chama Cha Wanasheria wa Tanganyika, Wakili Msomi 

Fatma Amani Karume; 

Wasomi Mawakili wa Serikali na Mawakili wa Kujitegemea; 

Mawakili wapya pamoja na ndugu zenu, jamaa, marafiki na 

majirani zenu; 

Mabibi na Mabwana. 

 

AMANI YA MWENYEZI MUNGU, REHEMA NA BARAKA ZAKE 

ZIWAFIKIE NYOTE mliokusanyika hapa kushuhudia jumla ya mawakili 

wapya wapato 909 wakikubaliwa rasmi kuwa Mawakili wa Mahakama 
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Kuu ya Tanzania pamoja na Mahakama zilizopo chini ya Mahakama Kuu. 

KARIBUNI. 

Ni safari ndefu, yenye changamoto nyingi hadi kufikia daraja la 

kukubaliwa kuwa WAKILI. Ni daraja ambalo, licha ya kutakiwa kuwa na 

uwezo mkubwa katika fani ya sheria, unatakiwa pia kuwa na uthabiti wa 

kimaamuzi na kujituma katika kila kazi za kisheria utakazofanya. Kwa 

niaba ya Mahakama ya Tanzania ningependa kuwapa mkono wa pongezi 

Mawakili wapya kwa kusafiri hiyo safari ndefu hadi kufikia kilele hiki cha 

mlima huu wa mafanikio katika taaluma ya Sheria.  

Angalau kwa siku ya leo, kabla hamjaanza rasmi kazi, mnayo kila 

sababu ya kufurahi, kujipongeza, kupongezana, bila kusahau 

kumshukuru Mwenyezi Mungu, kuwashukuru wazazi wenu, waalimu 

wenu na wahadhiri, ndugu, jamaa, marafiki ambao bila shaka, 

wamekuwa na mchango mkubwa kwenu. 

 

Kila Wakili ni Kiongozi katika Matumizi ya Sheria 

Sina shaka yoyote kuwa kila mmoja wenu anafahamu umuhimu wa 

Sheria na pia nafasi ya Sheria katika maisha ya binadamu ambao 

wanaishi pamoja katika nchi kama Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Je? Mmewahi kujiuliza swali la kifalsafa la kwa nini kila nchi duniani ina 
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Sheria, na kwa nini kila nchi husisitiza umuhimu wa Utawala wa Sheria? 

Mwanafalsafa mmoja wa Uingereza, Thomas Hobbes, aliyeishi kati ya 

Mwaka 1588 na 1679 na ambaye nyote mnamfahamu; aliwahi kuuliza 

swali “WHY DO LAWS EXIST?” (kwa nini binadamu ana kuwa na 

Sheria?) Akajibu swali lake kwa kusema kuwa wanadamu hawawezi 

kuishi katika nchi kwa pamoja bila kuwa na Sheria. Alikumbusha hatari 

zilizokuwepo; enzi zile Mwanadamu alipokuwa akiishi katika zama 

zisizokuwa na Sheria—“State of Nature, where everyone was entitled to 

do anything to anybody, this world would be war of all against all—and 

life would be nasty, brutish and short.”  Mawakili wapya mkielewa 

umuhimu wa Sheria, kazi na Sheria na umuhimu wa kuzingatia Sheria, 

mtakubaliana na mimi kuwa mawakili ni watu muhimu sana katika jamii. 

Kazi zenu zinafungamana na umuhimu wa Sheria katika kuleta Amani na 

utulivu, kutoa nafasi kwa wananchi kustawi kijamii, kiuchumi, kisiasa na 

kimaendeleo kwa ujumla. 

Kwa kuzingatia umuhimu wa Sheria katika Nchi, kila Wakili ni 

kiongozi, ni mshauri, ni mtetezi na msimamizi katika kila jambo 

linaloratibiwa na kusimamiwa na Sheria. Nawaomba mtumie SHERIA 

kutatua na kumaliza migogoro Tumieni Sheria kuweka mazingira ya 

ustawi na maendeleo ya wananchi. Hakikisheni kuwa Sheria inakuwa 
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nyenzo wezeshi kwa wananchi ili waweze kufikia upeo wowote kulingana 

na stahili na uwezo wao. 

Umuhimu wa daraja la UWAKILI utaliona leo katika sherehe ya 

kukubaliwa kwenu kujumuishwa katika orodha ya Mawakili. Baina yenu 

wapo wenye wadhifa na nafasi kubwa katika Jamii. Baadhi yenu ni 

Majaji wastaafu, Maprofesa wa Sheria, Maafisa Waandamizi wa Jeshi la 

Wananchi na Jeshi la Polisi. Wapo Wahadhiri, Mapadri, Mashekhe, bila 

kumsahau Balozi Mstaafu Tovako Manongi, mwana Diplomasia mahiri 

wa Tanzania aliyeacha sifa nyingi huko Umoja wa Mataifa. 

Binafsi, nilipata nafasi adhimu sana, kwa mujibu wa kifungu 8(3) 

cha Sheria ya Mawakili, kukutana ana kwa ana na waombaji wa Uwakili 

wapatao 824. Kifungu hiki cha Sheria, kwa ujumla wake kinamtaka Jaji 

Mkuu ajiridhishe kuwa Wakili mtarajiwa ana sifa, ama tabia njema na 

anaufahamu wa kutosha wa lugha ya Mahakama – yaani Kiingereza na 

Kiswahili. 

Licha ya kujiridhisha ufahamu na matumizi ya lugha ya Kiingereza, 

nilitumia muda huo kupima ufahamu wenu wa mambo yanayozunguka 

Sheria (General Knowledge), kuhusu Tanzania na kuhusu dunia 

inayozunguka Tanzania. Niseme kuwa, ufasaha katika kujieleza kwa 

lugha ya Kiingereza, bado ni changamoto inayotakiwa kufanyiwa kazi na 
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mfumo wetu wa elimu pamoja na Baraza la Sheria Tanzania, chini ya 

Mhe. Jaji Kiongozi. Mwalimu Nyerere aliwahi kutamka kwamba, 

“Kiingezeza ni Kiswahili cha Dunia”. Kwa Wakili anayetaka kujifunza na 

kujiendeleza katika ushindani wa karne ya 21, hawezi kukwepa 

umuhimu wa kuwa na ufasaha katika lugha ya Kiingereza. 

 

Changamoto kwa Mawakili wa Karne ya 21 

Ingawa elimu yenu, kutoka shule za msingi, sekondari, vyuo kikuu 

na hata Elimu ya Sheria kwa Vitendo imejengwa katika misingi na 

maudhui ya karne ya 20, huduma za Uwakili mtakazotoa ni lazima 

zikidhi ushindani, na matarajio ya huduma za Karne ya 21.  

Mtaweza tu kutoa huduma yenye ubora na ushindani stahiki kwa 

karne ya 21 kama mtajisomea maeneo mapya na kujiendeleza. Katika 

karne ya 21 “Self-learning” ni njia muhimu ya kujijenga na kujiendeleza 

kitaaluma kwa kutumia mifumo ya TEHAMA, kutafuta kile unachotaka 

kusoma, na kusoma, kile unachotaka kusoma. Elimu kwa kujiendeleza 

inaongezea elimu tuliyozoea, kutoka juu kwa Wahadhiri na Walimu; hadi 

chini, kwa wanafunzi: “You drive the learning process and this tends to 

be more effective than instructional learning.”1 

                                                           
1 Be Your Own Teacher: Why And How Self-Learning Is Important, 

https://www.brightermonday.co.ke/blog/self-learning/ 

https://www.brightermonday.co.ke/blog/self-learning/
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Katika kujisomea na kujiendeleza, ningependa kuwasisitizia 

umuhimu wa kuelewa changamoto zinazoikabili nchi yetu Tanzania na 

kwa namna gani Sheria inaweza kusaidia kukabili changamoto.  

Aidha, kila mmoja wenu ni lazima aelewe jitihada kubwa 

zinazofanywa na Mahakama ya Tanzania kukabiliana na changamoto 

zinazokabili utoaji haki. Mnayo jukumu kuyaelewa hayo maboresho. 

Maboresho makubwa yanaendelea kwa sasa ndani ya Mahakama ya 

Tanzania kupitia Programu za Maboresho na Mpango Mkakati wa Miaka 

Mitano ambayo imesaidia Majaji na Mahakimu kujipima kwa kupunguza 

milundikano ya mashauri. Maboresho yamefanikisha ujenzi wa majengo 

mapya ya Mahakama na kufanya ukarabati mkubwa. Aidha, Maboresho 

hayo yamejenga misingi ya kudumu ya kuwa na Mahakama 

itakayoendeshwa kwa uwazi na kwa kuzingatia Mifumo ya kisasa ya 

TEHAMA. Ni wajibu wenu Mawakili wapya kuwa sehemu ya maboresho 

na kuhakikisha kuwa huduma za utoaji haki zinakuwa karibu zaidi na 

wananchi (Citizen-Centric).  

Jitayarisheni kuwa sehemu ya mabadiliko ya sheria na kanuni za 

uendeshaji wa mashauri ziboreshwe na zieleweke kwa urahisi na 

ziharakishe utoaji haki. Kwa bahati mbaya, ipo mifano ya maboresho 
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yanayofanywa na Mahakama kukwama au kuchelewa kwa sababu tu 

Mawakili walio katika nafasi za utungaji sera wanakuwa hawajui mapana 

ya mwelekeo wa maboresho ya Mahakama.  

 

Ubora ya Wakili huimarishwa na Uzingatiaji Maadili Mema  

Kuboresha utoaji haki na utawala wa  Sheria unategemea kwa kiasi 

kikubwa kuzingatiwa maarifa, weledi sambamba na maadili. Kama 

alivyosisitiza Rais wa Chama cha Mawakili wa Tanganyika, taaluma ya 

sheria ni taaluma yenye heshima (NOBLE PROFESSION), uwakili ni kazi 

inayohitaji kuaminiwa na kuaminika. Maadili mema na uwezo ni nguzo 

muhimu sana kwa ushindani wa huduma za kiwakili katika karne ya 21. 

 

Kanuni Mpya Kusimamia Maadili, Nidhamu ya mawakili 

Ili kuwasaidia Mawakili waendelee kuaminiwa na kuaminika, na 

wabaki ndani ya misingi ya Maadili na huduma bora za Uwakili, KANUNI 

ZA KIMAADILI, NIDHAMU NA TABIA NJEMA ZA MAWAKILI (The 

Advocates (Professional Conduct and Ettiquette) Regulations, 2018 GN 

No. 118 of 2018) tayari zimeanza kutumika mwaka  huu. Kanuni hizi, 

zinawakumbusha mawakili mambo kadhaa ya msingi katika kazi za 

Uwakili. Vile vile zinatoa tahadhari kuwa hatua za kinidhamu 

zitachukuliwa kwa yeyote atakayekiuka hizi kanuni.  
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Nitatoa mifano michache ya miongozo kwa Mawakili iliyoletwa na 

Kanuni hizi. 

Kanuni inasisitiza Uadilifu (integrity) unaotegemewa kutoka kwa kila 

Wakili. Wakili ni afisa wa mahakama mwenye tabia njema isiyo na dosari 

(high moral principle). Wakili ni mkweli, na atafanya kazi kwa kuheshimu 

misingi ya haki (professional soundness of moral principle), unyoofu 

(uprightness), anayetoa huduma kwa dhati (sincerity) na kwa kuaminika 

(trustfulness). 

Wakili anatakiwa kuwaheshimu wateja wake, wananchi, mawakili 

wenzake na wanasheria wenzake, na atawaheshimu pia wataalamu 

kutoka fani nyingine, bila kusahau kuiheshimu Mahakama na pia 

kuheshimu mfumo wa sheria na utoaji haki.  

Kanuni zimeainisha mifano ya wakili ambaye atachukuliwa kuwa 

amekosa uadilifu na tabia njema—  

 Wakili aliyevunja au kukiuka SHERIA za nchi:fraud, making false 

returns, falsifying documents, portraying certain competence 

which he does not have); 

 (ii) kuficha ukweli kwa wateja (concealing material facts); 
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 (iii) matusi, kusingizia, kutoa taarifa za uongo au maneno ya 

kudhalilisha maafisa wengine wa mahakama au viongozi wa 

umma. Kutoa taarifa za kupotosha (fake news, loose-talk, 

rumours, gossips); 

 (iv) matumizi mabaya ya fedha au mali za mteja.  

 

Wakili anatakiwa kuonyesha tabia njema ndani ya Mahakama na 

hata nje ya Mahakama, hususan majumbani, sehemu za starehe au 

sehemu zingine nje ya mazingira ya kimahakama. 

 

Wajibu wa Wakili kutoa Huduma Bora za Uwakili  

Kanuni zinamtaka kila Wakili ana wajibu wa msingi wa kutoa 

huduma bora za kiwakili (Quality service). Mahakama, wateja wenu, na 

mawakili wenzenu wana haki ya kudai na kutegemea huduma bora 

kutoka kwa kila mmoja wenu. Wakili ni lazima siku zote aonyeshe kuwa 

ana Maarifa ya kutosha, Ujuzi na uwezo wa kutosha kufanya kazi za 

kiwakili bila ubabaishaji. 

Kanuni zimetoa mifano ya huduma mbovu zinazoweza kusababisha 

mawakili kuchukuliwa hatua za kinidhamu na hata kusimamishwa 

Uwakili: 
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 —(i) kushindwa kumpa mteja wako taarifa muhimu za maswala 

uliyoajiriwa kufanya;  

 —(ii) kushindwa kutoa taarifa kwa mteja wako pale anapohitaji;  

 — (iii) kushindwa kutoa huduma kwa sababu ya ulevi au matumizi 

ya dawa za kulevya au pombe; 

 — (iv) kushindwa kuchukua hatua muhimu za kimahakama kwa 

niaba ya mteja wako na kusabisha kuchelewa kwa shauri au 

kusababisha gharama zisizo za lazima dhidi ya mteja wako. Mfano 

hapa ni pamoja na kushindwa kuandika barua ya kuomba nakala 

ya mwenendo wa mashauri ndani ya muda uliowekwa kisheria; au 

kushindwa kuwasilisha ombi au kutumia kifungu cha sheria au 

kanuni ambayo sio sahihi kwa jambo hilo: (failure to respond, file 

replying pleadings, failure to write letters on behalf of client, 

occasioning delays or cost against the clients); 

 — (v) kutoa huduma mbovu, kwa mfano ubovu wa hati za 

kimahakama, kutayarisha hati za kimahakama zisizoeleweka, 

makosa ya kiufundi katika hati za kimahakama, zinazoweza 

kusababisha kesi kuondolewa au kufutwa na mahakama (shoddy 
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work,  poorly drafted pleadings, mistakes, errors raising possibility 

of striking out of pleadings); na 

 — (vi) kushindwa kuwa na ofisi ambazo wateja, mawakili wenzako 

na mahakama zinaweza kukufikia na kuwasilisha taarifa. Hivi 

karibuni, tutamtaka kila Wakili asajili eneo ilipo ofisi yake, mtaa na 

postikodi ili aweze kufikiwa. 

 

Mawakili wote wanakumbuka maeneo yaliyotamkwa mwaka 1932 

na Lord Macmillan katika kesi maarufu ya DONOGHUE Vs. 

STEVENSON  – “Categories of negligene are never closed”’ - 

yaani mifano ya kesi za madai yatokanayo na uzembe hayana mwisho 

au kikomo. Kila Wakili, mpya au wa zamani, ni lazima akumbuke kuwa 

asipotoa huduma iliyo bora kulingana na mizani iliyowekwa na Kanuni, 

mteja wake anaweza kumshtaki mbele ya Kamati ya Nidhamu ya 

Mawakili (ADVOCATES COMMITTEE), au kumfungulia kesi Mahakamani 

kwa madai ya uzembe (professional negligence) kwa kutoa huduma 

chini ya kiwango kinachotarajiwa kutoka kwa Wakili wa kawaida au 

anaweza kufunguliwa kesi ya madai kwa kukiuka masharti ya mkataba 

(contract) kutoa huduma husika kiwakili. 
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Mwisho 

Ningependa kumaliza hotuba yangu kwa kunukuu maneno 

yaliyosheheni busara, kutoka kwa Jaji Mary E. Fairdshust Jaji wa 

Mahakama ya Juu ya Jimbo la Washington huko Marekani mnamo 

mwezi Mei 2006 wakati wa Sherehe kama za leo, za kuwakubali 

Mawakili Wapya wa Jimbo hilo la Washington:2 

“The law is a noble calling. Don’t forget what our 

calling is about. It is not about winning or telling a client 

what he or she wants to hear. It is about making sure 

justice is done. It is about finding real solutions to real 

problems with the satisfaction that justice has also been 

served today and into the future. We enter this noble 

profession because we want to help people and solve 

problems. The justice system is our tool to do that. But 

we can’t expect justice to prevail if we take it for 

granted. 

We have a choice. We have a responsibility. We can 

be stewards of justice who fight to ensure access, who 

are professional and civil at all times, who look for real 

solutions which will stand the test of time, and who will 

embrace changes to the practice of law which will 

enhance justice. 

                                                           
2 Justice Mary E. Fairhurst, “Welcoming Remarks to New Bar Admittees,” Seattle Journal for Social Justice 

Vol. 4 Issue 2. 
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I know the course I have chosen. I am confident 

you will join me as you enter this noble profession…. 

Welcome.” 

 
Kwa haya machache, kwa niaba ya Mahakama ya Tanzania, 

ningependa kuwakaribisha sana kuwa Maafisa wa Mahakama. Nawatakia 

Siku Kuu Njema ya Krismasi, Mwaka Mpya na kuwatakia furaha na 

mafanikio katika majukumu yenu ya Uwakili katika Karne ya 21. 

 

AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA 


