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DIBAJI

Katika kuimarisha Utawala bora, uwajibikaji na usimamizi wa
rasilimali, Upatikanaji na utoaji haki kwa wakati pamoja na
Kurejesha imani ya wananchi na ushirikishwaji wa wadau katika
shughuli za Mahakama, Ukaguzi wa shughuli za Mahakama ni
Nnguzo imara katika kutimiza azima hiyo.

Usimamizi na Ukaguzi wa utendaji wa shughuli za Mahakama
Nni eneo ambalo limepewa kipaumbele katika utekelezaji wa
maboresho ya huduma za Mahakama na kuleta mageuzi katika
utendaji haki, kukabiliana na mlundikano wa mashauri na
kushughulikia changamoto kwa wakati.

Mahakama ya Tanzania imeboresha na kuimarisha Idara ya
Ukaguzi wa Huduma za kimahakama kwa kuiongezea rasilimali
watu na fedha iliiweze kusimamia ipasavyo huduma ya utendaji
haki kwa kuzingatia viwango ilivyojiwekea kwa mujibu wa
mkataba wa huduma kwa mteja, sheria, kanuni na miongozo
mbalimbali.

Ni mategemeo yangu kwamba, mwongozo huu ambao
unahuisha mwongozo wa mwaka 2016 utakuwa ni nyenzo
muhimu katika usimamizi na ukaguzi wa shughuli
za kimahakama na kiutawala katika ngazi zote. Hivyo
ninawaelekeza na kuwahimiza viongozi na watumishi wote
kuusoma,kuuelewa na kuutekeleza ili kuleta ustawi wa
Mahakama ya Tanzania.

Mhe. Prof. Ibrahim Hamis Juma

Jaji Mkuu wa Tanzania
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1.0. UTANGULIZI

Taasisi yoyote inayolenga kutoa huduma bora kwa wananchi
inawajibu wa kuhakikisha uzingatiwaji wa sera, sheria, kanuni,
miongozo na taratibu katika kutekeleza majukumu.

Usimamizi na ukaguzi, ufuatiliaji na tathmini ya uzingatiwaji wa
Sera, Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo inayohusika katika
utekelezaji na uendeshaji wa shughuli za kimahakama na
kiutawala ni nyenzo muhimu katika kuhakikisha kuwa huduma
zinatolewa kwa tija na ufanisi ili kutimiza malengo ya utoaji haki
kwa wakati.

Mwaka 2016 Mahakama ya Tanzania ilitoa Mwongozo wa
Usimamizi na Ukaguzi, ambao, pamoja nha mambo mengine,
ulilenga kuhakikisha kwamba shughuli zote za utoaji haki
zinafanyika kwa kuzingatia sera, sheria, kanuni, miongozo na
mkataba wa huduma kwa wateja wa Mahakama.

Kutokana na maboresho yanayoendelea kutekelezwa na
Mahakama ya Tanzania, mabadiliko katika nyanja za kiuchumi,
sheria, kanuni na miongozo mbalimbali na mapungufu
yaliyojitokeza katika utekelezaji wa Mwongozo wa Usimamizi na
Ukaguzi wa mwaka 2016 yamepelekea Mahakama ya Tanzania
kufanya marejeo ya Mwongozo huo ili kuuboresha uweze
kuendana na wakati.

Mwongozo huu unalenga kurekebisha mapungufu ya
Mwongozo wa Usimamizi na Ukaguzi wa Mahakama - 2016
na kubainisha mamlaka, uwezo na utaratibu wa Usimamizi na
ukaguzi, ufuatiliaji na tathminiya uzingatiwaji wa Sheria, kanuni,
taratibu na miongozo inayohusika katika utoaji na uendeshaji
wa huduma za kimahakama na kiutawala katika ngazi zote
Mahakama.
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2.0.

USIMAMIZI NA UENDESHAJI WA SHUGHULI ZA
KIMAHAKAMA NA KIUTAWALA.

Kuna aina mbili za usimamizi na uendeshaji wa shughuli
za kimahakama na kiutawala. Aina hizi ni usimamizi
katika kituo cha Mahakama na usimamizi katika ngazi
ya Mahakama.

2.1

2.2,

Usimamizi katika kituo cha Mahakama

Msimamizi wa kituo cha Mahakama anajukumu la
kuhakikisha utekelezaji na uendeshaji wa shughuli
za kimahakama na kiutawala katika kituo husika
zinatolewa kwa usahihi, uhalali na kwa mujibu wa
sheria, kanuni, taratibu na miongozo husika.

Usimamizi katika ngazi ya Mahakama

Msimamizi katika ngazi ya Mahakama mwenye
mamlaka na uwezo wa usimamizi wa ngazi
husika ya Mahakama anajukumu la kuhakikisha
utekelezaji na uendeshaji wa shughuli na huduma
za kimahakama na kiutawala katika ngazi husika
na ngazi za Mahakama zililo chini yake zinatolewa
kwa usahihi, uhalali na kwa mujibu wa sheria,
kanuni, taratibu na miongozo husika.
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3.0.

UKAGUZI WA USIMAMIZI WA SHUGHULI ZA
MAHAKAMA

Mkaguzi wa usimamizi na uendeshaji wa shughuli za
kimahakama na kiutawala katika ngazi ya Mahakama,
anajukumu la ufuatiliaji na kuchukua, kuelekeza au
kushauri kuchukuliwa kwa hatua stahiki za kurekebisha
na kudhibiti dosari zinazojitokeza na zinazoweza
kujitokeza katika utoaji wa huduma katika ngazi husika
na ngazi za Mahakama zilizo chini yake.

Pia anawajibu wa uandaaji na uwasilishaji wa taarifa na
takwimu za usimamizi na ukaguzi katika ngazi husika
ya Mahakama kwenda ngazi nyingine au kwa Afisa
mwingine wa Mahakama mwenye mamlaka na uwezo
wa usimamizi na ukaguzi wa ngazi husika ya Mahakama.

3.1. Aina za ukaguzi

Kutakuwa na aina mbili za ukaguzi wa shuguli
za Mahakama, Ukaguzi wa Kawaida na Ukaguzi
Maalum.

3.1.1. Ukaguzi wa Kawaida

Ukaguzi wa kawaida ni ukaguzi unaofanywa kwa
kipindi maalumu na mkaguzi wa msimamizi wa
utoaji huduma za kimahakama na kiutawala ili
kujiridhisha juu ya utekelezaji wa sheria, kanuni,
taratibu na miongozo katika ngazi husika ya
Mahakama. Ukaguzi huu utafanyika na taarifa
kuwasilishwa katika ngazi husika angalau mara
moja kila baada ya miezi mitatu.
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4.0.

3.1.2. Ukaguzi Maalumu.

Ukaguzi huu utafanywa na mkaguzi au msimamizi
wa utoaji huduma za kimahakama na kiutawala
katika ngazi husika ya Mahakama wakati wowote
baada ya kubaini mapungufu au dosari kupitia
taarifa na takwimu za Mashauri au hukumu,
Malalamiko au taarifa za Malalamiko, taarifa
za ukaguzi wa kawaida, taarifa za utekelezaji
wa bajeti, au tukio lingine linaloweza kulazimu
kufanyika au kutolewa kwa maelekezo ya
kufanyika kwa ukaguzi maalum au uchunguzi
maalum wa mwenendo wa mtumishi.

MAMLAKA NA UWEZO WA USIMAMIZI NA
UKAGUZI WA SHUGHULI ZA MAHAKAMA

Mamlaka na uwezo wa usimamizi na ukaguziwa huduma
za Mahakama katika ngazi mbalimbali za Mahakama
yapo kwa mujibu wa sheria kama inavyoonekana
kwenye Jedwali na.l.
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5.0.

HATUA ZA UKAGUZI WA KAWAIDA

Ukaguzi wa kawaida utafanyika katika hatua tatu, hatua
ya kwanza itahusisha kubaini dosari zilizojitokeza katika
utoaji huduma na hatua ya pili itahusisha ufuatiliaji wa
sababu za dosari na hatua ya tatu itahusisha ukaguzi
wa maeneo yote yaliyobainishwa kwenye jedwali Na.
2.

5.1. Hatua ya kwanza ya Ukaguzi wa Kawaida

Hatua ya kwanza ya ukaguzi itahusisha ukaguzi wa taarifa
na maeneo yafuatayo:-

5.1.1. Ukaguzi wa shughuli za Kimahakama
a. Kufanya ufuatiliaji wa yaliyojitokeza kwenye taarifa za
ukaguzi wa kawaida uliopita

Taarifa na takwimu za mashauri
Taarifa za malalamiko

Taarifa ya Ukaguzi wa Magereza

© Q O T

Muhtasari wa Vikao vya Kusukuma Mashauri

5.1.2. Ukaguzi wa shughuli za Kiutawala
a. Kufanya ufuatiliaji wa yaliyojitokeza kwenye taarifa za
ukaguzi wa kawaida uliopita

b. Taarifa za malalamiko
Taarifa ya utekelezaji wa Bajeti
Hatua hii ya awali ya ukaguzi inamwezesha mkaguzi

kubaini maeneo, kumbukumbu na taarifa zinazopaswa
kukaguliwa wakati wa hatua ya pili ya ukaguzi.
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6.0.

5.2. Hatua ya pili ya ukaguzi wa kawaida

Hatua hiiya ukaguziitahusisha ukaguziwakumbukumbu
zinazohusika na dosari zilizobainika katika hatua ya
kwanza ya ukaguzi.

5.3. Hatua ya tatu ya ukaguzi wa kawaida

Hatua hii itahusisha ukaguzi wa maeneo yote yaliyotajwa
katika jedwali Na 2.

5.3.1. Utaratibu wa Ukaguzi wa kawaida

Utekelezaji wa Maelekezo ya Sheria, Kanuni, Taratibu
na Miongozo ya utoaji huduma katika Mahakama ya
Tanzania utakaguliwa kwa kuangalia ufanisi wa mifumo
na maelekezo yanayohusika katika kila eneo la ukaguazi
na kubainisha yafuatayo;-

a. Mapungufu, sababu na athari,

b. Hatua, maelekezo au mapendekezo ili kurekebisha
mapungufu,

c. Sababu, athari za matukio yanayoweza kujitokeza,

Madhaifu ya utaratibu na mfumo ili kudhibiti sababu
na athari za matukio yanayoweza kujitokeza,

e. Hatua utakazochukua, maelekezo au mapendekezo
ya kudhibiti sababu za matukio.

HATUA ZA UKAGUZI MAALUM

Ukaguzi maalum utafanyika kulingana na suala husika
ambapo, pamoja na mambo mengine, utahusisha
ukaguzi wa nyaraka, majalada, taarifa mbalimbali,
mahojiano nk.
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7.0.

RATIBA ZA UKAGUZI WA KAWAIDA

Kabla tarehe 30 ya mwezi Desemba kila mwaka, kila
Kiongozi Mkaguzi ataanda na kuwasilisha ratiba ya
ukaguzi wa Mahakama kwa kiongozi wa juu yake kwa
kuzingatia muda wa ukaguzi kama ilivyoainishwa katika
jedwali la 3 na utumaji wa taarifa kama ilivyoainishwa
kwenye jedwali na. 4;

Jedwali Na.3

“ TUKIO TAREHE YA KUANZA | TAREHE YA MWISHO

Ukaguzi robo ya 1 Januari, 1 Aprili, 1 | 31 Machi, 30 Juni,
kwanza, pili, tatu | Julai na 1 Octoba 30 Septemba na 31
na nne. Desemba.

Uwaslishaji wa ratiba utafuata mfumo ufuatao;

a. Msajili/Mtendaji wa Mahakama ya Rufani kwa Idara ya
Usimamizi na Ukaguzi wa Huduma za Kimahakama

b. Msajili/Mtendaji Mahakama Kuu kwa Idara vya
Usimamizi na Ukaguzi wa Huduma za Kimahakama
nakala kwa Naibu Msajili/Mtendaji Mahakama Kuu
kanda na Divisheni

c. Naibu Msajili/Mtendaji wa Kanda ya Mahakama Kuu
kwa ldara ya Usimamizi na Ukaguzi wa Huduma za
Kimahakama nakala kwa Hakimu Mkazi Wafawidhi/
Mtendaji (M),

d. Hakimu Mkazi Mfawidhi/Mtendaji (M) kwa Naibu
Msajili/Mtendaji Mahakama Kuu Kanda, nakala kwa
Hakimu wa Wilaya wafawidhi/mtendaji (W)

e. Hakimu Mkazi Mfawidhi/Mtendaji (W) kwa Hakimu
Mkazi Mfawidhi (M), nakala Mahakimu kwa Mahakama
ya Mwanzo Mfawidhi

&)




8.0.

TARATIBU ZA UKAGUZI, UANDAAJI NA
UWASILISHAJI WA TAARIFA ZA UKAGUZI WA
KAWAIDA

Ukaguzi wa kawaida utafanyika na wakaguzi kwa
utaratibu ufuatao:-

a. Ukaguzi wa Mahakama ya Mwanzo

Ukaguzi katika Mahakama hii utafanywa na Hakimu
Mkazi Mfawidhi pamoja na Afisa Utumishi/Afisa
Tawala wa Mahakama ya Wilaya ya eneo husika.

b. Ukaguzi wa Mahakama ya Wilaya

Ukaguzi katika Mahakama hii utafanywa na Hakimu
Mkazi Mfawidhi pamoja na Mtendaji/Afisa Tawala wa
Mahakama ya Hakimu Mkazi ya eneo husika.

c. Ukaguzi wa Mahakama ya Hakimu Mkazi.
Ukaguzi katika Mahakama hii utafanywa na Jaji Mfawidhi
auJajiwa Mahakama Kuu kwa maelekezo ya Jaji Mfawidhi
pamoja na Naibu Masajili na Mtendaji wa Mahakama Kuu
wa eneo husika.

d. Ukaguzi wa Mahakama Kuu.

Ukaguzi wa Mahakama Kuu Kanda, Divisheni za
Mahakama Kuu pamoja na Masijala Kuu utafanywa na
Jaji wa Mahakama ya Rufani.

8.1. Vikao vya Ukaguzi
Mkaguzi atatakiwa kufanya vikao na wakaguliwa kabla
Nna baada ya kufanya ukaguzi wa kawaida.




8.1.1. Vikao kabla ya ukaguzi

Mkaguzi atafanya mikutano na Viongozi wa Kituo husika
na baadae na watumishi wengine na washauri wa
Mahakama ambapo ataeleza madhumuni ya kufika na

namna atakavyotekeleza madhumuni hayo.

8.1.2. Kuanza ukaguzi

Ataanza na hatua ya kwanza ya ukaguzi kwa kukagua
mfumo inayo bainishwa katika aya ya 4.1 na kufuatiwa
na hatua ya pili ya ukaguzi inayo bainishwa katika aya ya
4.2 na hatua ya tatu kama inavyo bainishwa katika aya
ya 4.3.

8.1.3. Mambo ya kukagua

Wakaguzi watafanya Ukaguzi wa mifumo na masuala
husika kwa kufuata utaratibu unaobainishwa katika aya
ya 4.3.1 na jedwali na. 2

8.1.4. Vikao baada ya ukaguzi

Vikao vitafanyika kwa utaratibu ufuatao;

a. Kikao na Watumishi wote katika kituo

Mara baada ya ukaguzi, Mkaguzi atafanya vikao na
watumishiwa kituo alipofanya ukaguzi na kutoa mrejesho
wa ukaguzi kwa kubainisha mazuri yaliyoonekana katika
ukaguzi na kuwapongeza kwa juhudi walizozifanya
katika kuboresha utoaji huduma

Pia atabainisha na kufanya majadiliano na watumishi
hao juu ya mapungufu yaliyoonekana na kuchukua,
kuelekeza au kupendekeza hatua stahiki kurekekebisha
mapungufu yaliyobainika na kudhibiti sababu za
uwezekano wa kujitokeza kwa mapungufu hayo.

)




b. Kikao na Washauri wa Mahakama

Kila mkaguzi atafanya kikao na Washauri wa Mahakama
ili kusikiliza maoni, changamoto na malalamiko ya
utendaji kazi na kuyatolea ufafanuzi na majibu ya namna
ya kutatua changamoto na au malalamiko hayo.

c. Kikao na Viongozi wa kituo

Kila Mkaguzi atafanya kikao na viongozi wa kituo
alipofanya ukaguzi na kutoa mrejesho wa ukaguzi kwa
kubainisha mazuri yote yaliyoonekana katika ukaguzi na
kuwapongeza kwa juhudi walizozifanya katika kuboresha
utoaji huduma.

Pia atabainisha na kufanya majadiliano na viongozi hao
juu ya mapungufu yote yaliyoonekana na kuchukua,
kuelekeza au kupendekeza hatua stahiki kurekekebisha
mapungufu yaliyobainika na kudhibiti sababu za
uwezekano wa kujitokeza kwa mapungufu hayo.

8.2. Uandaaji wa taarifa

Baada ya ukaguzi, kila mkaguzi wa huduma za
kimahakama na kiutawala katika kila ngazi ya Mahakama
ataandaa taarifa moja na nakala kusambazwa katika vituo
vyote katika mamlaka yake. Taarifa hiyo itakayozingatia:

8.2.1. Vituo vya ukaguzi

a. lIdadiya vituo vilivyokaguliwa kwa majina,

b.l dadiya vituo ambavyo havikukaguliwa kwa majina,
i. Sababu ya kutokaguliwa

ii. Maoni au mapendekezo juu ya kutokaguliwa

J




8.2.2. Mapitio ya ukaguzi wa kipindi kilichopita

a.

Eleza utekelzaji wa maelekezo ya ukaguzi wa kipindi
kilichopita.

8.2.3. Maeneo ya ukaguzi

a.
b.

&

Taja maeneo yaliyokaguliwa,

Eleza matokeo ya ukaguzi katika eneo lililokaguliwa,
Endapo kuna mapungufu eleza sababu na athari za
Mmapungufu ya sasa na yanayoweza kujitokeza,
Bainisha hatua na maelekezo yaliyotolewa kutokana
na mapungufu yaliyojitokeza,

Toa mapendekezo kwa mapungufu yaliyojitokeza na
yanayoweza kujitokeza.

8.3. Uwasilishaji taarifa ya ukaguzi

Taarifa iliyochambuliwa itawasilishwa kwa kutumia fomu
ya kutuma taarifa (kiambatanisho Na.l) kwa utaratibu
kama inavyoonekana kwenye jedwali na. 4.

Jedwali Na.4.

Hakimu Mkazi Hakimu Mkazi Kila tarehe 5ya
Mfawidhi na Mfawidhi na mwezi Aprili,
Mtendaji (W) Mtendaji (M) Julai, Octoba na
Januari
Hakimu Mkazi Naibu Msajili Kila tarehe 10
Mfawidhi na na Mtendaji ya mwezi Aprili,
Mtendaji (M) Mahakama Kuu Julai, Octoba na
Kanda Januari




Naibu Msajili
na Mtendaji
Mahakama Kuu
Kanda

Idara ya Usimamizi
na Ukaguzi wa
Huduma za
Kimahakama

Kila tarehe 15
ya mwezi Aprili,
Julai, Octoba na
Januari

Msajili na
Mtendaji wa
Mahakama ya
Rufani

Idara ya Usimamizi
na Ukaguzi wa
Huduma za
Kimahakama

Kila tarehe 10
ya mwezi Aprili,
Julai, Octoba na
Januari

Idara ya
Usimamizi na
Ukaguzi wa
Huduma za
Kimahakama

Mtendaji Mkuu na
Msajili Mkuu

Kila tarehe 25
ya mwezi Aprili,
Julai, Octoba na
Januari

Mtendaji Mkuu na
Msajili Mkuu

Jaji Mkuu nakala Jaji
Kiongozi

Kila tarehe 30
ya mwezi Aprili,
Julai, Octoba na
Januari
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9.0.

10.0.

UCHAMBUZI NA MREJESHO WA TAARIFA YA
UKAGUZI

Idara ya Usimamizi na Ukaguzi wa Huduma za
Kimahakama itachambua na kutoa mrejesho wa
matokeo na tathmini ya ukaguzi kwenda kwa msajili/
Mtendaji wa Mahakama ya Rufani na Msajili/Mtendaji wa
Mahakama Kuu Kanda na Divisheni za Mahakama Kuu
kila tarehe 30 ya mwezi Aprili, Julai, Octoba na Januari.

UFUATILIAJI NA TATHMINI

Idara ya Usimamizi na Ukaguzi wa Huduma za
Kimahakama itafanya ufuatiliaji na tathimini ya ukaguzi
wa kila robo ya ukaguzi wakawaida ili kubaini tija na
changamoto zilizopo na kutoa mapendekezo ya njia bora
za kuboresha huduma.




Kiambatanisho Na. 1

MAHAKAMA ZA HAKIMU MKAZI
S/N ZILIZOPO KWA MAIJINA (ZILIZOKAGULIW|ZISIZO SABABU YA
(ZINAZOFANYA KAZI NA |A (KWA KAGULIWA KUTO
ZISIZOFANYA KAZI MAIJINA) KWA MAJINA KAGULIWA
MAHAKAMA ZA WILAYA
S/N ZILIZOPO KWA MAIJINA |ZILIZOKAGULIW (ZISIZO SABABU YA
(ZINAZOFANYA KAZI NA |A (KWA KAGULIWA KUTO
ZISIZOFANYA KAZI MAIJINA) KWA MAJINA KAGULIWA
MAHAKAMA ZA MWANZO
JINA LA S/N PC ZILIZOPO KWA MAIJINA |ZILIZOKAGULIWA |ZISIZO KAGULIWA |SABABU YA KUTO
WILAYA (ZINAZOFANYA KAZI NA (KWA MAJINA) KWA MAIJINA KAGULIWA

ZISIZOFANYA KAZ|

NR|WIN(RIOV|DIWINIL V]S [WIN -




HATUA ZILIZOCHUKULIWA DHIDIYA CHANGAMOTO ZILIZOIBULIWA ROBO ILIYOPITA

ENEO SUALA INAVYOPASWA KUWA MAPUNGU [JINA LA HATUA HATUA SABAB MAONI
LA FU KITUO ZILIZOC |ZILIZOP UYA NA/AU
UKAGUZ CHA HUKULIW [ANGWA KUTOC HATUA
I MAHAKA |[A NA LAKINI HUKULI (ZILIZOP AN
MA MKAGUZ [HAZIKUC [WA GWA/PEN
I HUKULIW |[KWA DEKEZWA
A HATUA [KUCHUKUL
HI1ZO IWA
KUTATUA
Rejesta za | 1. Ukamilifu na [a.Kila collumn ya rejesta/J SDS Il ijazwe | Taarifa
Mas hauri usahihiwa [taarifa husika kikamilifu. Endapo hazijazwi
taarifa katika |wadaawa na/au dai/ombiaukosa kikamilifu
rejesta za husika nizaidi ya moja yote
mashaurina |yabainis hwe. Halikadhalika kila
JSDsli mri/adhabu/nafuu zibainis hwe kwa
kadiri ya maombi/madai au mas hitaka
yaliyowasilis hwa.
b. Taarifa zilizoko katika rejesta/JSDS |Taarifa
zifanane na zilizoko kwenye jalada la hazijazwi kwa
shauri husika usahihi
c.Muhtasariwa Mashauriyaliyobaki |Muhtasari
kipindi kilicho pita, hauandaliwi/h
yaliyopokelewa,yaliyos ikilizwa na auandaliwi
yaliyobaki uandaliwe. Kwa mashauriya |kikamilifu
madai kila baada ya mwezi na kwa
mashauriya Jinaibaada ya siku ¥4 na
kila mwezi
Cause list | 2. Uandaajina [a. Orodha ya M as hauri Haiandaliwi
usambazaji wa | yatakayos hughulikiwa na Mahakama |ipasavyo

causelist

katika kila juma iadaliwe kwa
Mahakama za mwanzo ziandaliwe kwa
mkono au kuchapwa na kwa
mahakama zilizobakia kupitia JSDS Il

b.Nakala ya orodha ya mas hauri
ibainis he tarehe ya s hauri na muda
halisiambao shaurilitaanza.
Inatarajiwa kuwa mas hauriya siku kwa
hakimu M moja hayapangwa katika
muda mmoja.

Haitekelezwi
ipasavyo

c.Nakala ya Orodha ya M ashauri
yatakayos hughulikiwa na Mahakama
katika kila juma ibandikwe katika
mbao za matangazo za mahakama na

Haitekelezwi
ipasavyo




M ajalada
ya
Mashauri

3.Uzingatia
jiwa sheria
kanuni,
miongozo
na mazoea
katika
uendes haji
wa
mas hauri

a. Hatiya madai/

Haizingatiwi

Mashtaka/maombi yazingatie (i)S heria inayounda ipasavyo
kiini cha madai/kosa (i) Mamlaka na uwezo wa
M ahakama kus hughulikia madai kosa, maombi
husika
b. Watu wote wanaounda M ahakama husika Quoram
(Quoram) wawepo wakati wa kus hughulika na haijazwi
mas hauri. Na corum ijazwe kuonesha uwepo au ipasavyo
kutokuwepo kwao
c.Kiri/kataa ya ms htakiwa/mdaiwa iandikwe kwa Maelezo ya
kuzingatia s heria, kanuni na taratibu zilizowekwa. kirikosa
Endapo mshtakiwa atakiri kosa mwenendo wa hayapokele
shauri ubainis he ya fuatayo:- wiipasavyo

i). Majibu ya ms htakiwa kuhus u mas hataka

ii). maelezo ya mlalamikaji/ mwendes ha mas htaka
juu ya shaurina vielelezo husika

iii). majibu ya ms htakiwa kukubali maelezo ya s hauri
pamoja na vielelezo

iv). kupokelewa kwa vielelezo visivyo bis haniwa
v).amriya kumtia hatiani ms hatakiwa.

vi). maelezo ya mlalamikaji/mwendesha mashtaka
kuhus u taarifa za nyuma za mwenendo wa kijinai wa
ms htakiwa

vii). shufwaa/ mitigation

viiijadhabu na sababu ya adabu iliyotolewa.

d.Kwa DC na RMC, Endapo Mshtakiwa hata kiri
kosa Mwenendo wa s hauri uzingatie utaratibu
uliowekwa na s heria, kanuni na taratibu kuhusu
us ikilizaji wa awali wa s hauri la jinai (P H):

i. Kusomwa kwa mas htaka dhidiya ms htakiwa

ii. M ajibu ya ms htakiwa kuhus u mashataka

iii. maelezo ya upande wa mas htaka juu ya s hauri
iv. majibu ya ms htakiwa juu ya maelezo ya shauri
v.orodha ya mambo yasiyobis haniwa katika shauri
vi. sahihiya ms htakiwa/wakili, mwendes ha
mashtaka na Hakimu

vii. Orodha ya M as hahidi wa upande wa mas htaka
(optional)

viii. Orodha ya vielelezo

utaratibu wa
uandis hi wa
PH
hauzingatiwi
ipasavyo

e.Mahakama inapotoa/inapokataa dhamana
kumbukumbu zibainis he mambo yafuatayo:-
(Imasharti ya dhamana (2) M aelezo ya ms htakiwa
kuhusu dhamana au mas harti ya dhamana (3) Hoja
za Mwendesha M ashtaka/mlalamikaji dhidi ya
dhamana/mdhamini (4) uamuzi wa
Kukubalika/kukataliwa na sababu za kukataliwa kwa
mdhamini/wadhamini

Utaratibu wa
utoaji
dhamana
hauzingatiwi

f.Mwenendo wa s hauri uzingatie kipindi cha muda

Utaratibu wa

uliowekwa na s heria, kanuni na taratibu kuhusu us uluhis hi/
Us uluhis hi muafaka katika mashauriya madaia. muafaka
CHAKUZINGATIA:- TMudawa“1stPTC, (ADR)
Mediation& FPTC” 2)Uzingatiajiwa “s peed hauzingatiwi
track” 3) uchukuaji wa hatua dhidiya ipasavyo
wasiotekeleza maelekezo ya Mahakama

g. endapo s hauri litaahiris hwa, sababu za kuahirisha [Mashauri
zibainis hwe na muda wa uahiris hwaji uzingatie s heria |yanaahiris h
(kwa jinai, siku zis izozidi 14 kwa mahabus u na wa kwa

sisizozidi 30 kwa mwenye dhamana. Aidha. Bila
kuathiri mas harti ya fungu la 225(4) la Sura ya 20,
Shaurila jinai katika Mahakama ya wilaya au Hakimu
M kazi lis iahiris hwe zaidi ya siku 60.

muda mrefu

Sababu za
kuahiris hwa
hazibainis h
wi
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h.M ahakama inapopokea au kukataa kidhibiti
kumbukumbu ziones he (i) maelezo ya s hahidi
anayetaka kutoa kidhibitiakiomba mahakama
kupokea(2) M aelezo ya Mahakama kwa upande wapili
kuhus u kidhibiti kilicho was ilis hwa (3) maelezo ya
upande wa pili juu ya kukubali au kupinga kupokelewa
kwa kidhibiti husika(4)maelezo ya upande
unaowasilis ha kidhibiti dhidi ya hoja za upande wa pili
(5) uamuzi wa mahakama juu ya kupokelewa ama
kutopokelewa kwa kidhibiti husika sababu za
kupokea/kukataliwa pamoja na alama iliyo pewa
kidhibiti endapo kitapokelewa.

Utaratibu
hauzingatiwi

4.Uzingati
aji wa
s heria,
Kanuni,
taratibu
na
mazoea
katika
uendes ha
jiwa
Mashauri
ya Mirathi
na
ndoa/tala
ka

a.S hauri lifunguliwe kwa kutumia fomu s ahihina na
viambatanisho muhimu

Utaratibu
hauzingatiwi

b. Kumbukumbu za jalada zibainis he uwepo wa amri
inayoonesha utoaji wa tangazo, njia za kutangaza na
muda wa tangazo

Utaratibu
hauzingatiwi

c. Kuwepo ndaniya jalada nakala ya tangazo lenye Hakuna
kuones ha tarehe ya s hauri na muda wa s hauri kuanza |nakala ya
pamoja na authibitisho wa tangazo kutolewa (eg. tangazo
kiapo, barua, nakala ya gazeti etc) hakuna
uthibitis ho
wa tangazo
d. Kwa M ahakama za Mwanzo endapo kuna pingamizi | Utaratibu

shauri litaendelea kwa utaratibu wa kawaida ambapo
M wo mbaji na mpingaji watas ikilizwa pamoja na
mas hahidiwao.

hauzingatiwi

e. Endapo mahakama itamteua msimamizi wa
mirathikumbu kumbu zibainis he amri ya:- (1)
msimamizi kujaza fomu ya dhamana(fomu Na lll), (2)
Kutoa fomu ya uteuziNa IV, (3) tarehe ya kufunga
mirathi (kwakuzingatia muda uliowekwa kis heria).
Sambamba na amri hizo kumbu kumbu pia zibainis he
amriya (4) tarehe msimamizi kuwasilisha fomuNa V
ya hesabuya M alina M adeni (ndaniya kipindi kabla ya
tarehe ya kufungwa mirathi), (5) tarehe ya msimamizi
kuwasilisha fomu Na Vlya Hesabu ya M alina M adeni
(ndaniya kipindi kabla ya tarehe ya kufungwa mirathi).

Utaratibu
hauzingatiwi

f. wakati wa kufunga mirathi kumbu kumbu zibainis he
uwepo wa amriya kuwaita warithi na wadeni (2)
maelezo ya warithi na wadeni juu ya kukubaliama
kupinga hesabuiliyo wasilis hwa (3) endapo hakuna
pingamizi, kumbu kumbu zibainis he maelezo ya

M simamizi kuomba kufunga Mirathina Amriya
Mahakama ya kufunga mirathi.

Utaratibu
hauzingatiw

g. Kwa mashauriya ndoa kumbukumbu ziones he
uwepo wa uthibitis ho wa us uluhis hi kabla ya s hauri
kufunguliwa

utaratibu
hauzingatiwi

h. Us ikilizaji wa madai ya talaka uende sambamba na
usikilizaji wa maombi ya mari nyingine ikiwemo mgao
wa mali, ulinzi wa watoto na matunzo

utaratibu
hauzingatiwi




5.uzingati |a. Hukumu/uamuzi wa M ahakama utolewe kwa Utaratibu
wajiwa |kuzingatia muda uliowekwa. CHAKUZINGATIA:- |hauzingatiw
sheria Hukumu isitolewe zaidiya siku 90 toka kufungwa
taratibu, |kwa ushahidi
kanuni na
mazoeya b.Mahakama izingatie s heria, kanuni, taratibu na | Utaratibu
Katika mazoea ya kis heria kuhus u vipengele muhimu hauzingatiwi
uandishi |VY@ hukumu:
- i.Maelezo ya shauri (summary of evidence)
Hukumuy |ii- Utambuzi wa viini vya s hauri (is s ues)
vamuzi |1 Utambuzi wa s heria na au/ case lawinayofaa
kutumika (identification of applicable laws
iv. Uchambuzi na tathminiya us hahidi
v.Matumiziya s heria na/au case law kwenye
us hahidi.
vi.uamuzi na sababu za kufikia uamuzi vii
Uzingatiaji wa kifungu Na 312 cha CP A na s.37(1)
of PCCPC 3rdschedule of the MCA (conviction
oracquittal). viiilUfasaha wa lugha
amri/adhabu/fidia au nafuu nyingine zitolewe kwa |utaratibu
kuzingatia S heria, Kanuni, taratibu na mazoea hauzingatiwi
kuhusu )Mamlaka ya
Hakimu katika kutoa adhabu
i) Mamlaka ya Mahakama
iii)M iongozo ya utoaji wa adhabu (S entencing
ManualorCase Laws)
6.Uzingati | Utekelezaji wa Hukumu uzingatie Sheria, Kanuni, |Utaratibu
ajiwa taratibu na mazoea: kwa kuzingatia- hauzingatiwi
Sheria, |i) uwepo wa Amriza msingi-“attachment, sale”
Kanuni, [ii) Utoaji wa “notice of intention to attach”
taratibu [iii) Utangazaji wa mnada
na iv) Uwasiilis haji wa “ inventory”
mazoea |v) Uzingatiaji wa muda wa utekelezaji
katika vi) Maombiya kuuza (Order XXI,r.65(3) of CP C)
utekelezaj [rule 72 ya M agistrate Court Civil P rocedure
iwa Rules forPrimary Court GN 310 of 1964.
hukumu/ |vii) Utoaji wa certificate baada mnada
M aamuzi/ | viii) Us ikilizaji wa madaiya gharama za dalali
Amri ix) Utaratibu wa ulipaji
miongoz|7. a. Mwenendo wa S hauri uzingatie kipindi cha M as hauri
ona uzingatiwa | kisera cha kuhitimis ha mas hauri katika kila ngazi [hayahitimish
maeleke |jiwa ya mahakama. (1) kwa P C, kipindi kis icho zidi wi ndaniya
zo ya maelekez |miezisita (2) kwa RMC & DC, kipindi kisichozidi |wakati
viongozi |o ya miezi 12, na kwa HC na CA kipindi kisichozidi
kisera juu |miaka 2
ya muda
wa
kumaliza
mas hauri
katika kila
ngaziya
Mahakam
a na idadi
ya B .usikilizaji wa mas hauri uzingatie idadiya Hauzingatiwi
mashauri |mashauriyanayopaswa kumalizwa na Hakimu
anayopas |katika kipindi husika. kwa Hakimuwa P C,DC na
wa RMC kesi250 kwa Mwaka sawa na kesi 63 kila
kumaliza |Robo mwaka.CHAKUZINGATIA:-Idadiya
Hakimu/J |Mas hauriyaliyomalizwa na hakimu katika robo
aji iliyo pita




8. utekelezaji
wa mas uala
yaliyoibuliwa
katika ukaguzi
wakati wa
ukaguzi wa
gereza wa kila
robo

a.Kuwepo na taarifa ya ukaguzi wa gereza wa robo
mwaka ikibainis ha (i)hatua zilizo chukuliwa katika
kutatua mas uala yaliyoibuliwa katika ukaguzi uliopita,
(i)mas uala yaliyoibuliwa na hatua zilizochukuliwa
katika ukaguzi husika,(iii) hatua zilizo pangwa
kutekelezwa baadae.

Ukaguzi
haukufanyika

Ukaguzi
umefanyika lakini
hatua
hazikuchukuliwa

9.Utekelezaji
wa masuala
yaliyoibuliwa
katika wakati
wa kikao cha

a.Kuwepo na taarifa ya vikao vya robo mwaka
ikibainis ha (i)hatua zilizo chukuliwa katika kutatua
masuala yaliyoibuliwa katika kikao kilichopita,
(imas uala yaliyoibuliwa na hatua zilizo chukuliwa
katika kikao husika,(iii) hatua zilizo pangwa

Vikao Havifanyiki.

vikao vinafanyika

kusukuma kutekelezwa baadae. lakini hatua
mas hauri cha hazikuchukuliwa
kila robo
10. uzingatiaji |a. Uwepo wa rejesta ya malalamiko ktk M ahakama hakuna rejesta ya
wa taratibu |inayokaguliwa malalamiko
katika

kus hughulikia
malalamiko

b. Malalamiko yas hughulikiwe na kukamilika ndani ya
muda uliowekwa kwamujibu wa mkataba wa huduma
kwa mteja

Malalamiko
hayas hughulikiwi
ndaniya muda

c.Taarifa katika rejista ya malalamiko ziingizwe kwa
us ahihi katika kila colum.

Taarifa za
malalamiko
haziingizwi kwa

usahihina
d. Lalamiko likikamilika mrejes ho utolewe kwa mteja |Mrejes ho
na rejesta ioneshe kutolewa kwa mrejesho huo na  [hautolewi

njia zilizotumika kuwasilis ha mrejes ho

e.Taarifa za us hughulikiaji wa malalamiko zitumwe
ndaniya muda na Kuwepo na faili la taarifa za
malalamiko katika kila kituo na ngaziya Mahakama

Taarifa hazitumwi

1. Utekelezaji
wa miongozo
katika utoaji
wa nakala za
hukumu na

a. Kuwepo rejesta ya uchapaji katika kila kituo cha
mahakama.

Hakuna rejesta ya
malalamiko

a. Uchapaji uzingatie FIFO

FIF O haizingatiwi

mienendo ya |c.Nakala za hukumu zitolewe ndaniya siku 21 Nakala
mas hauri kuanzia hukumu inaposomwa. zinatolewa zaidi
ya muda
ulio pangwa
d. Nakala za mienendo ya mas hauri zitolewe ndaniya |Nakala
siku 30 kuanzia hukumu inaposomwa. zinatolewa zaidi
ya muda
uliopangwa
e.Nakala isambazwe kwa wadau kupitia huduma ya Huduma ya posta
posta mlangoni mlangoni
haitumiki
JSDSII| 12.Matumizi |a.Mashauri ya madai kwa ngazi ya M ahakama ya Mas hauri
ya mfumo wa |Wilaya na kuendelea mpaka M ahakama ya R ufani hayafunguliwi
Jspsi yafunguliwe kwa kutumia mfumo wa kielektronikiwa |kielektroniki
e-filling.
b. taarifa za mas hauri ziingizwe kilasiku na kwaus ahihi| T aarifa za
katika mfumo wa JSDSII mas hauri

hazijazwi kilas iku

Taarifa za
mas hauri zilizo po
katika JSDSIIsio

sahihi
c.taarifa zilizopo katika JSDS Il ziwiane na kufanana | Taarifa zilizoko
na taarifa zilizopo kwenye rejesta ngumu ya katika JSDSII

mas hauri.

haziwiani na
taarifa zilizoko
kwenye rejesta
ngumu




MATOKEO YA UKAGUZIWA ROBO YA

ENEO SUALA INAVYOP ASWA KUWA MAPUNGU [JINA LA HATUA HATUA SABAB MAONI
LA FU KITUO ZIiLlzocC ZILIZOP UYA NA/AU
UKAGUZ CHA HUKULIW |JANGWA KUTOC HATUA
I MAHAKA |A NA LAKINI HUKULI |ZILIZOP AN
MA MKAGUZ [HAZIKUC |WA GWA/PEN
I. HUKULIW |[KWA DEKEZWA
A HATUA |KUCHUKUL
HIZO IWA
KUTATUA
Rejesta za | 1. Ukamilifu naa.Kila collumn ya rejesta/J SDSIlijazwe |Taarifa
Mashauri usahihiwa |taarifa husika kikamilifu. E ndapo hazijazwi
taarifa katika |wadaawa na/au dai/ombiaukosa kikamilifu
rejestaza  |husika nizaidiya moja yote
mashaurina |yabainis hwe. Halikadhalika kila
JsDsi mri/adhabu/nafuu zibainis hwe kwa
kadiriya maombi/madai au mas hitaka
yaliyowasilis hwa.
b. Taarifa zilizoko katika rejesta/JSDS [Taarifa
zifanane na zilizoko kwenye jalada la | hazijazwi kwa
shauri husika us ahihi
C.Muhtasariwa Mas hauri yaliyobaki |M uhtasari
kipindi kilicho pita, hauandaliwi/h
yaliyo pokelewa,yaliyos ikilizwa na auandaliwi
yaliyobaki uandaliwe. Kwa mashauriya |kikamilifu
madai kila baada ya mwezi na kwa
mas hauri ya J inai baada ya siku % na
kila mwezi
Causelist | 2. Uandaajina |a. Orodha ya M as hauri Haiandaliwi

usambazaji wa
causelist

yatakayos hughulikiva na M ahakama
katika kila juma iadaliwe kwa
Mahakama za mwanzo ziandaliwe kwa
mkono au kuchapwa na kwa
mahakama zilizobakia kupitia JSDS Il

ipasavyo

b.Nakala ya orodha ya mas hauri
ibainis he tarehe ya s hauri na muda
halisiambao shaurilitaanza.
Inatarajiwa kuwa mas hauriya siku kwa
hakimu M moja hayapangwa katika
muda mmoja.

Haitekelezwi
ipasavyo

c.Nakala ya Orodha ya M ashauri
yatakayos hughulikiwa na Mahakama
katika kila juma ibandikwe katika
mbao za matangazo za mahakama na
pia isambazwe kwa wadau wote katika
mas hauri

Haitekelezwi
ipasavyo




Majalada
ya
Mas hauri

3.Uzingatia

jiwa sheria
kanuni,

miongozo

na mazoea
katika

uendes haji

wa
mas hauri

a. Hatiya madai/

Haizingatiwi

M as htaka/maombi yazingatie (i)S heria inayounda  [ipasavyo
kiini cha madai/kosa (i) Mamlaka na uwezo wa
Mahakama kus hughulikia madai kosa, maombi
husika
b. Watu wote wanaounda M ahakama hus ika Quoram
(Quoram) wawepo wakati wa kus hughulika na haijazwi
mashauri. Na corum ijazwe kuones ha uwepo au ipasavyo

kutokuwepo kwao

c.Kiri/kataa ya ms htakiwa/mdaiwa iandikwe kwa
kuzingatia s heria, kanuni na taratibu zilizowekwa.
Endapo mshtakiwa atakirikosa mwenendo wa
shauri ubainis he ya fuatayo:-

i). Majibu ya ms htakiwa kuhusu mashataka
maelezo ya mlalamikaji/ mwendesha mas htaka
juu ya shaurina vielelezo husika

iii). majibu ya ms htakiwa kukubali maelezo ya shauri
pamoja na vielelezo

iv). kupokelewa kwa vielelezo visivyo bis haniwa
v).amriya kumtia hatiani ms hatakiwa.

vi). maelezo ya mlalamikaji/mwendes ha mas htaka
kuhus u taarifa za nyuma za mwenendo wa kijinai wa
ms htakiwa

shufwaa/ mitigation

viiiladhabu na sababu ya adabu iliyotolewa.

Maelezo ya
kirikosa

hayapokele
wiipasavyo

d.Kwa DC na RMC, Endapo Mshtakiwa hata kiri
kosa Mwenendo wa s hauri uzingatie utaratibu
uliowekwa na s heria, kanuni na taratibu kuhusu
us ikilizaji wa awali wa s hauri la jinai (P H):

i. Kusomwa kwa mas htaka dhidi ya ms htakiwa

ii. M ajibu ya ms htakiwa kuhus u mas hataka

iii. maelezo ya upande wa mas htaka juu ya shauri
iv. majibu ya ms htakiwa juu ya maelezo ya s hauri
v.orodha ya mambo yasiyo bis haniwa katika shauri
vi. sahihi ya ms htakiwa/wakili, mwendes ha
mashtaka na Hakimu

vii. Orodha ya M as hahidi wa upande wa mas htaka
(optional)

viii. Orodha ya vielelezo

utaratibu wa
uandis hi wa
PH
hauzingatiwi
ipasavyo

e. Mahakama inapotoa/ inapokataa dhamana
kumbukumbu zibainis he mambo yafuatayo:-

(Ymas hartiya dhamana (2) Maelezo ya ms htakiwa
kuhus u dhamana au mas harti ya dhamana (3) Hoja
za Mwendes ha M as htaka/mlalamikaji dhidi ya
dhamana/mdhamini (4) uamuzi wa
Kukubalika/kukataliwa na sababu za kukataliwa kwa
mdhamini/wadhamini

Utaratibu wa
utoaji
dhamana
hauzingatiwi

f.Mwenendo wa s hauri uzingatie kipindi cha muda

Utaratibu wa

uliowekwa na s heria, kanuni na taratibu kuhusu us uluhis hi/
Us uluhis hi muafaka katika mas hauriya madaia. muafaka
CHAKUZINGATIA:- JMudawa “1stPTC, (ADR)
Mediation& FPTC” 2)Uzingatiaji wa “s peed hauzingatiwi
track” 3) uchukuaji wa hatua dhidiya ipasavyo
wasiotekeleza maelekezo ya Mahakama

9. endapo s hauri litaahiris hwa, s ababu za kuahirisha |Mas hauri
zibainis hwe na muda wa uahiris hwaji uzingatie s heria |yanaahiris h
(kwa jinai, siku zisizozidi 14 kwa mahabusu na wa kwa

sisizozidi 30 kwa mwenye dhamana. Aidha. B ila
kuathiri mas harti ya fungu la 225(4) la S ura ya 20,
Shaurila jinai katika M ahakama ya wilaya au Hakimu
M kazi lis iahiris hwe zaidi ya s iku 60.

muda mrefu

Sababu za
kuahiris hwa
hazibainis h
wi




h.M ahakama inapopokea au kukataa kidhibiti
kumbukumbu ziones he (i) maelezo ya s hahidi
anayetaka kutoa kidhibitiakiomba mahakama
kupokea(2) Maelezo ya Mahakama kwa upande wapili
kuhus u kidhibiti kilicho wasilis hwa (3) maelezo ya
upande wa pili juu ya kukubali au kupinga kupokelewa
kwa kidhibiti husika(4)maelezo ya upande
unaowasilis ha kidhibiti dhidi ya hoja za upande wa pili
(5) uamuzi wa mahakama juu ya kupokelewa ama
kutopokelewa kwa kidhibiti husika s ababu za
kupokea/kukataliwa pamoja na alama iliyo pewa
kidhibiti endapo kitapokelewa.

Utaratibu
hauzingatiwi

4.Uzingati
aji wa
sheria,
Kanuni,
taratibu
na
mazoea
katika
uendes ha
jiwa
Mashauri
ya Mirathi
na
ndoa/tala
ka

a.S hauri lifunguliwe kwa kutumia fomu s ahihi na na Utaratibu
viambatanis ho muhimu hauzingatiwi
b. Kumbukumbu za jalada zibainis he uwepo wa amri Utaratibu

inayoonesha utoaji wa tangazo, njia za kutangaza na
muda wa tangazo

hauzingatiwi

c. Kuwepo ndaniya jalada nakala ya tangazo lenye Hakuna
kuonesha tarehe ya shaurina muda wa shaurikuanza |nakalaya
pamoja na authibitisho wa tangazo kutolewa (eg. tangazo
kiapo, barua, nakala ya gazeti etc) hakuna
uthibitis ho
wa tangazo
d. Kwa Mahakama za Mwanzo endapo kuna pingamizi | Utaratibu

shauri litaendelea kwa utaratibu wa kawaida ambapo
M wo mbaji na mpingaji watas ikilizwa pamoja na
mas hahidi wao.

hauzingatiwi

e. Endapo mahakama itamteua msimamizi wa
mirathikumbu kumbu zibainis he amriya:- (1)
msimamizi kujaza fomu ya dhamana(fomu Na lll), (2)
Kutoa fomuya uteuziNa IV, (3) tarehe ya kufunga
mirathi (kwakuzingatia muda uliowekwa kis heria).
Sambamba na amri hizo kumbu kumbu pia zibainis he
amriya (4) tarehe msimamizi kuwasilisha fomuNa V
ya hesabuya Malina M adeni (ndaniya kipindi kabla ya
tarehe ya kufungwa mirathi), (5) tarehe ya msimamizi
kuwasilisha fomuNa Vlya Hesabuya Malina M adeni
(ndani ya kipindi kabla ya tarehe ya kufungwa mirathi).

Utaratibu
hauzingatiwi

f. wakati wa kufunga mirathi kumbu kumbu zibainis he
uwepo wa amriya kuwaita warithi na wadeni (2)
maelezo ya warithi na wadeni juu ya kukubaliama
kupinga hesabu iliyo wasilis hwa (3) endapo hakuna
pingamizi, kumbu kumbu zibainis he maelezo ya

M simamizi kuomba kufunga Mirathina Amriya
Mahakama ya kufunga mirathi.

Utaratibu
hauzingatiw

g. Kwa mashauriya ndoa kumbukumbu ziones he
uwepo wa uthibitis ho wa us uluhis hi kabla ya s hauri
kufunguliwa

utaratibu
hauzingatiwi

h. Usikilizaji wa madai ya talaka uende sambamba na
us ikilizaji wa maombiya mari nyingine ikiwemo mgao
wa mali, ulinzi wa watoto na matunzo

utaratibu
hauzingatiwi




5.uzingati |a. Hukumu/uamuzi wa M ahakama utolewe kwa Utaratibu
wajiwa |kuzingatia muda uliowekwa. CHAKUZINGATIA:- |hauzingatiw
sheria Hukumu isitolewe zaidiya siku 90 toka kufungwa
taratibu, |kwa ushahidi
kanuni na
mazoeya b. Mahakama izingatie s heria, kanuni, taratibu na | Utaratibu
Kkatika mazoea ya kisheria kuhusu vipengele muhimu hauzingatiwi
wandishi |vya hukumu:
. i. Maelezo ya shauri (summary of evidence)
Hukumuy |ii- Utambuzi wa viini vya s hauri (is s ues)
vamuzi |- Utambuzi wa s heria na au/ case lawinayofaa
kutumika (identification of applicable laws
iv. Uchambuzi na tathmini ya us hahidi
v.Matumizi ya s heria na/au case law kwenye
us hahidi.
vi.uamuzi na sababu za kufikia uamuzi vii
Uzingatiaji wa kifungu Na 312 cha CP A na s.37(1)
of PCCPC 3rdschedule of the MCA (conviction
oracquittal). viiilUfasaha wa lugha
amri/adhabu/fidia au nafuu nyingine zitolewe kwa |utaratibu
kuzingatia S heria, Kanuni, taratibu na mazoea hauzingatiwi
kuhusu )M amlaka ya
Hakimu katika kutoa adhabu
i) Mamlaka ya Mahakama
iii)M iongozo ya utoaji wa adhabu (S entencing
ManualorCase Laws)
6.Uzingati | Utekelezaji wa Hukumu uzingatie Sheria, Kanuni, |Utaratibu
ajiwa taratibu na mazoea: kwa kuzingatia- hauzingatiwi
Sheria, [i) uwepo wa Amriza msingi-“attachment, sale”
Kanuni, [ii) Utoaji wa “notice of intention to attach”
taratibu |iii) Utangazaji wa mnada
na iv) Uwasilis haji wa “ inventory”
mazoea |v) Uzingatiajiwa muda wa utekelezaji
katika |vi) Maombiya kuuza (Order XX|, r.65(3) of CPC)
utekelezaj|rule 72 ya M agistrate Court Civil P rocedure
iwa Rules for P rimary Court GN 310 of 1964.
hukumu/ | vii) Utoaji wa certificate baada mnada
M aamuzi/ | viii) Us ikilizaji wa madai ya gharama za dalali
Amri |ix) Utaratibu wa ulipaji
miongozo |7. a.Mwenendo wa S hauri uzingatie kipindi cha Mas hauri
na uzingatiwa | kis era cha kuhitimis ha mas hauri katika kila ngazi |hayahitimis hw|
maelekezo |jiwa ya mahakama. (1) kwa P C, kipindi kis icho zidi indaniya
ya viongozi| maelekez | miezisita (2) kwa RMC & DC, kipindi kisichozidi |wakati
oya miezi 12, na kwa HC na CA kipindi kisichozidi
kisera juu | miaka 2
ya muda
wa
kumaliza
mas hauri
katika kila
ngaziya
Mahakam
a na idadi
ya B us ikilizaji wa mas hauri uzingatie idadiya Hauzingatiwi
mashauri |mashauriyanayopaswa kumalizwa na Hakimu
anayopas |katika kipindi husika. kwa Hakimuwa P C,DC na
wa RMC kesi250 kwa Mwaka sawa na kesi63 kila
kumaliza |Robo mwaka.CHAKUZINGATIA:-Idadiya
Hakimu/J |Mashauriyaliyomalizwa na hakimu katika robo
aji iliyo pita




8. utekelezaji
wa masuala
yaliyoibuliwa
katika
ukaguzi
wakati wa
ukaguzi wa
gereza wa kila

a.Kuwepo na taarifa ya ukaguzi wa gereza wa robo
mwaka ikibainis ha (i)hatua zilizochukuliwa katika
kutatua masuala yaliyoibuliwa katika ukaguzi ulio pita,
(iiymasuala yaliyoibuliwa na hatua zilizo chukuliwa
katika ukaguzi husika,(iii) hatua zilizo pangwa
kutekelezwa baadae.

Ukaguzi
haukufanyika

Ukaguzi
umefanyika
lakini hatua
hazikuchukuliw

9.Utekelezaji

a.Kuwepo na taarifa ya vikao vya robo mwaka

Vikao

wa masuala ikibainis ha (i)hatua zilizochukuliwa katika kutatua Havifanyiki.

yaliyoibuliwa |masuala yaliyoibuliwa katika kikao kilicho pita,

katika wakati | (i)masuala yaliyoibuliwa na hatua zilizo chukuliwa

wa kikao cha |katika kikao husika,(iii) hatua zilizo pangwa vikao

kusukuma kutekelezwa baadae. vinafanyika

mashauricha lakini hatua

kila robo hazikuchukuliw
10. uzingatiaji |a. Uwepo wa rejesta ya malalamiko ktk M ahakama hakuna rejesta
wa taratibu |inayokaguliwa ya malalamiko

katika

kus hughulikia
malalamiko

b.Malalamiko yas hughulikiwe na kukamilika ndaniya
muda uliowekwa kwamujibu wa mkataba wa huduma

Malalamiko
hayas hughuliki

kwa mteja wi ndaniya
muda
c.Taarifa katika rejista ya malalamiko ziingizwe kwa |Taarifa za

us ahihi katika kila colum.

malalamiko
haziingizwi kwa

us ahihi na
d. Lalamiko likikamilika mrejes ho utolewe kwa mteja | M rejes ho
na rejesta iones he kutolewa kwa mrejes ho huo na hauto lewi
njia zilizotumika kuwas ilis ha mrejes ho
e.Taarifa za us hughulikiaji wa malalamiko zitumwe Taarifa
ndaniya muda na Kuwepo na failila taarifa za hazitumwi

malalamiko katika kila kituo na ngaziya Mahakama

1. Utekelezaji
wa miongozo
katika utoaji

a. Kuwepo rejesta ya uchapaji katika kila kituo cha
mahakama.

Hakuna rejesta
ya malalamiko

wa nakalaza |a. Uchapaji uzingatie FIF O FIFO
hukumu na haizingatiwi
mienendo ya |c.Nakala za hukumu zitolewe ndaniya siku 21 Nakala
mas hauri kuanzia hukumu inaposomwa. zinatolewa zaidi
ya muda
uliopangwa
d.Nakala za mienendo ya mas hauri zitolewe ndaniya |Nakala
siku 30 kuanzia hukumu inaposomwa. zinatolewa zaidi
ya muda
ulio pangwa
e.Nakala isambazwe kwa wadau kupitia huduma ya Huduma ya
posta mlangoni posta mlangoni
haitumiki
JSDSII | 12. Matumizi |a.M ashauriya madai kwa ngaziya Mahakama ya M as hauri
ya mfumo wa |Wilaya na kuendelea mpaka M ahakama ya R ufani hayafunguliwi
JSDSI yafunguliwe kwa kutumia mfumo wa kielektroniki wa |kielektro niki

e-filling.

b. taarifa za mas hauri ziingizwe kilasiku na kwaus ahihi
katika mfumo wa JSDSII

Taarifa za
mas hauri
hazijazwi
kilasiku

Taarifa za
mas hauri
zilizopo katika
JSDSIIsio

c.taarifa zilizopo katika JS DSl ziwiane na kufanana
na taarifa zilizopo kwenye rejesta ngumu ya
mashauri.

Taarifa zilizoko
katika JSDSII
haziwiani na
taarifa zilizoko
kwenye rejesta
ngumu
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